Jump to content
กระดานทองคำ
Investor555

ทำไมลูกค้าร้านทองฮั่วเซ่งเฮงทุกร้านย่านเยาวราชเยอะมาก

Recommended Posts

ผมสงสัยจังเลยครับว่าทำไมลูกค้าถึงได้พากันไหลไปซื้อทองที่ร้านทองฮั่วเซ่งเฮงย่านเยาวราชกันเยอะมาก ในขณะที่ร้านทองชื่อดังอื่นในย่านเยาวราชกลับมีลูกค้าไม่มากเท่าไหร่ บางร้านว่างเลยก้อมี

มีผู้รู้ท่านใดบอกได้บ้างไหมครับว่าทำไมคนถึงนิยมไปซื้อที่ร้านนี้กันมากร้านเดียว

อันนี้ตอบแล้วไม่รู้คนถามจะมาอ่านหรือเปล่านะ พ่อผมก็แซว ฮั่วเซ่งเฮงซื้อทองไม่ต้องใช้เงินมั้ง เค้าแจกฟรีเลยคนเยอะ

3 เหตุผลครับ

1 ช่วงห่างราคารับซื้อกับขายราคาทองแท่ง ฮั่ว ถูกกว่าช่วงห่างของสมาคม 50 บาท และมีการเคลื่อนไหวของราคาขายในแต่ละชั่วโมงจะต่ำกว่าสมาคมประกาศ ซึ่งยังไงถูกกว่าไปซื้อร้านอื่นแน่นอน แต่คนซื้อก็ไม่คิดนะว่าไปยืนเข้าคิวน่ะ ค่าจอดรถชั่วโมงละ 40 บาทนะ

2 ทองรูปพรรณมี 2 แบบ ทองตู้ ที่อยู่ในถาด กับทองเซตเข้าชุดที่ต้องขายเป็นกรัม ทองตู้ร้านนี้มีลายที่ดูแล้วร้านอื่นไม่มีแล้วดูสวยกว่าของร้านอื่น กับที่ดูแล้วเหมือนของร้านอื่น ค่ากำเหน็ดที่ติดไว้ 550 - 1100 / บาท คิดจริงๆ 550 - 800 อันนี้ถูกกว่าเจ้าอื่นจริง แต่ทองเซ็ทไม่เคยซื้อที่นี่ เพราะไม่มีที่ให้ยืนเลือกเลยไม่รู้ ทองเซ็ทผมซื้ออีกร้านนึง

3 อุปาทาน คนเข้าเยอะเลยคิดว่าดีกว่าร้านอื่น ผมเฉยๆนะ ถ้าจำไม่ผิด ร้าน ฮั่วเซ่งเฮง สาขาที่ติดกับเล่งหงษ์ ผมกับพ่อจะไปซื้อวันเปิดร้านเมื่อ 20 ปีแล้วมั้งไม่ชัวร์ ทองบาทละ 4000 บาท เชื่อไหมเบียดไม่เข้า สุดท้ายเลยเดินไปเล่งหงษ์อยู่ติดกัน ซื้อทองแท่งมา 10 บาท อยู่ถึงทุกวันนี้ครับ ร้านนี้เก่าแก่จริง จึงได้รับความเชื่อถือมาก เท่านั้น