Jump to content
กระดานทองคำ
Sign in to follow this  
Jade Gold

ทำไมมีการคิดค่ากำเหน็จทองคำแท่ง แล้วทำไมไม่ประกาศราคาสุทธิให้ผู้บริโภครับทราบ....

Recommended Posts

วันนี้ 26/1/56 ไปสอบถามราคาทองคำแท่งร้านดังย่านเยาวราช ได้แจ้งว่า ถ้าซื้อทองคำแท่งราคาต่ำกว่า/เท่ากับ 5 บาท ทางร้านคิดค่ากำเหน็จ 250 บาท/ทอง 1 บาท ทำไมไม่ประกาศราคาสุทธิในการซื้อขายทองคำแท่งให้ผู้บริโภคทราบชัดเจน แล่้วจะมีราคาประกาศของสมาคมทองคำเพื่ออะไร...

ราคาประกาศจากสมาคมเป็นราคากลางใช้อ้างอิงในการซื้อขายทองคำทั่วประเทศ ส่วนเรื่องการบวกค่าใช้จ่ายอะไรก็ตามนั้น เป็นหน้าที่ ที่ร้านจะต้องแจ้งหรืออธิบายให้ลูกค้าทราบ โดยมีกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภค(ด้านฉลาก) กำกับไว้ครับ

เราโพสกระทู้ถามไม่ได้ค่ะ ฝากที่กระทู้นี้นะคะ

ห้างทองฮั้งเฮงเยาวราชที่ตลาดห้วยขวาง คิดค่ากำเหน็จทองแท่ง บาทละ 500 เราโดนโกงหรือเปล่าคะ

1 มีนาคม 2556

ซื้อทองแผ่นละ 1 บาท จำนวน 2 แผ่น โดนคิดค่ากำเหน็จบาทละ 500 ค่ะ

ซึ่งตอนซื้อได้สอบถามแล้ว เค้าบอกราคานี้จริงๆ เราก็ผิดที่เชื่อใจค่ะ

แถมไม่มีใบเสร็จด้วย ขอแล้วนะคะ เค้าบอกไม่มี เค้าบอกให้จดใส่กระดาษเอาเองว่าซื้อวันไหน ราคาเท่าไหร่

แล้วพอซื้อเสร็จ ถามเพื่อน เพื่อนบอกปกติไม่น่าเกิน 200 เราเหน้าชาเลยค่ะ บางที่ไม่คิดด้วยซ้ำ

โทรไปสอบถาม ทางร้านบอกถ้าไม่พอใจให้เปลี่ยนเป็นทองรูปพรรณแทน

ซึ่งเราตั้งใจซื้อมาเก็บค่ะ ไม่ได้ซื้อมาใส่ แล้วทองรูปพรรณก็ขายไม่ได้ราคา

เสียความรู้สึกมากๆ เพราะเป็นเงินเก็บก้อนแรกในชีวิต ทำงานมาเกือบ 1 ปี

คิดว่าซื้อกับร้านที่เป็นสมาชิกสมาคมค้าทองคำจะไว้ใจได้ ทำไมทำแบบนี้คะ

เข้าใจค่ะว่าเงินไม่ถึงพัน แต่มันมีค่ากับคนที่ทำงานหาเช้ากินค่ำแบบเรามาก

ใครพอจะทราบว่าจะแก้ไขปัญหานี้อย่างไรได้บ้างคะ ขอบคุณมากค่ะ

ทองแผ่นมีค่าปั๊มครับ ต้องใช้ เครื่อง Hydrolic ตัดเป็นแผ่นเรียบๆ แล้วเอาไปปั๊ม ขึ้นรูปทำให้มีค่าปั๊มครับ

200/ 1 บาท อันนี้ถูกต้อง แต่ถ้า 500 ต้องถือว่าเกินไป แต่เค้าจะอ้างว่าเป็นค่าเข้าเยาวราช ไม่เชื่อเข้าไปเองซิ ค่าจอดรถชั่วโมงละ 40 ครับ

เค้าจะอ้างอย่างนี้ ทำใจครับ เพราะ สคบ เองยังทำอะไรไม่ได้ครับได้แต่บอกให้ติดป้ายราคาค่าบล๊อก เตือนกันล่วงหน้าว่า จะเก็บเท่าไหร่ไม่ว่า แล้วแต่ความพอใจทั้ง 2 ฝ่าย

แต่ถ้าไม่ติดผิดนะ