Jump to content
กระดานทองคำ
Sign in to follow this  
ohmxevil

สอบถามเรื่อง ราคาทองแท่ง รูปพรรณ และค่ากำเหน็จ ครับ

Recommended Posts

เนื่องจากยังมีความสับสนอยู่มากมายครับ

สมมุติกำหนดให้ ราคาการ "ขายออก" (บาท)

ราคาทองแท่ง 20,000 บาท

ราคาทองรูปพรรณ 20,400 บาท

**ราคาทองแท่งกับรูปพรรณ ห่างกันอ้างอิงใน สมาคมค้าทอง 400 บาท

หากซื้อทองรูปพรรณ 20,400 จะบวกค่ากำเหน็จ(ค่าแรง) อีก ให้ บาทละ 500 รวมเป็น 20,900 บาท

ซึ่งราคาทองแท่ง ต่างกับ ราคาทองรูปพรรณ 400 บาท และจึงต้องคิดค่ากำเหน็จ อีก 500 บาท รวมเป็น 900 บาท

คำถามคือ ทำไมราคาถึงต่างกัน โดยต้องเสียซับซ้อน 400 ของส่วนต่างทองรูปพรรณกับทองแท่ง และ ค่ากำเหน็จ(ค่าแรง)อีก 500 ครับ ขอบคุณครับ

วันนี้ไปถามราคาทองแท่งมาเหมือนกันค่ะ ไม่มีค่ากำเหน็จ แต่ทางร้านบอกว่าต้องจ่ายเพิ่มค่า บล๊อก อีกบาทละ 100 บาท จากราคาที่ติดไว้

ก็งงเเหมือนกัน ไม่ทราบว่าจริงๆแล้วต้องจ่ายเพิ่มรึเปล่าคะ เพราะไม่เคยซื้อทองคำแท่งมาก่อนเลย ถ้าทราบช่วยกรุณาเล่าให้ฟังด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ทองแท่ง +100-200 /บาททอง แล้วแต่ร้าน 200 (ค่าเดินทาง ค่าบล๊อก ค่าอะไรอีกก็ไม่รู้) แต่ไม่ควรเกินจากนี้

ทองรูปพรรณ ค่ากำเหน็จ 500-1000(ค่าช่าง ค่าอะไรอีกก็ไม่รู้) แล้วแต่ร้าน ต้องต่อรองดูครับ

ทองรูปพรรณบางร้านขายในราคาทองแท่ง+700-1000

บางร้านก็ขายราคาทองรูปพรรณ+700-1000

เจอร้านที่บริการไม่ดีเซ่ง ออกมาแบบมึนไทยเลย

ผิดพลาดประการใด ขอภัยด้วยครับ พอดีที่ซื้อๆมาประมาณนี้

ตอบคุณ ohmxevil 400 คือ ค่ากำเหน็จที่ประกาศครับ ส่วน 500 เป็นค่าความยากของแบบครับ ซึ่งแต่ละชิ้นจะไม่เท่ากั

ตอบคุณ tomtam ทองคำแท่งที่ใช้สำหรับซื้อขายเพื่อการลงทุนโดยทั่วไปจะไม่มีค่ากำเหน็จครับ แต่ที่มีค่าบล๊อกเพราะทางร้านไปสั่งทำให้ดูดีสวยงามขึ้น ทองคำแท่งแบบนั้นนิยมให้เป็นของขวัญหรือรางวัลครับ แต่ถ้าเป็นทองคำแท่งหนักตั้งแต่ 5 บาทขึ้นไปมักจะไม่มีค่ากำเหน็จครับ เพราะถือว่าเป็นการซื้อเพื่อการลงทุน ยกเว้นบางร้านที่เห็นแก่ได้บวกค่าบล๊อกเอง แนะนำว่าอย่าไปซื้อครับ มีอีกหลายร้านที่พร้อมจะขายให้โดยไม่ต้องเสียค่ากำเหน็จ

ของร้าน จิน ทองแท่ง ที่ไม่มีค่ากำเหน็ด คือ 5 บาท และ 10 บาท เท่าที่พอทราบ สวยดีเหมือนกันครับ

ต่างจังหวัด เอาเปรียบผู้ซื้อมากที่สุด ติดป้ายหลอกคน เช่น ราคาทองคำวันนี้ ราคาขายบาทละ 19850 บาท รับซื้อบาทละ 18000 บาท พอถามราคาจะซื้อจริง กลับบอกว่าเป็นราคาทองคำแท่ง ถ้าจะซื้อ ทองรูปพรรณต้องอีกราคาหนึ่ง แล้วทำไมมันไม่เขียนบอกทั้งสองประเภทเลยหล่ะ มันน่าไหม?.......