Jump to content
กระดานทองคำ
Sign in to follow this  
wishfull24

ขอคำแนะนำการดูราคาทองคำสำหรับผู้เริ่ม

Recommended Posts

กำลังเริ่มศึกษาการค้าทองคำแท่งค่ะ ก็เลยลองดูราคาทองคำรับซื้อ กับขายออกย้อนหลัง แล้วอยากทราบว่า หากเราจะลงทุน ต้องดูราคากลับกันระหว่างราคารับซื้อ กับขายออกใช่หรือไม่ เช่น เมื่อเราเริ่มลงทุนซื้อ ต้องดูที่ราคาขายออก แล้วพอเราจะขาย เราก็ต้องดูราคารับซื้อ ว่าเค้ารับซื้อกันเท่าไหร่ หากไม่ใช่ รบกวนผู้รู้ ให้ความกระจ่างด้วย ขอบคุณมากค่ะ

ราคาทองคำแท่ง ก็ขึ้นอยู่กับราคาตลาดโลกด้วยนะครับ

และราคาทองคำตลาดโลก ก็ผันแปลไปตามราคาที่ ซื้อขายกัน ใน GOLD FUTURES ที่ตลาด u.s., London ฯลฯ

ถ้าท่าน เพ่งเล็ง เฉพาะช่วงใดช่วงหนึ่ง ก็อาจทำให้แผนการซื้อขาย ไม่ครบบาท ได้นะครับ

ส่วนใหญ่แล้ว ซื้อทองคำแท่ง ไว้เพื่อเก็บระยะยาวๆ นะครับ

ถ้าจะซื้อขายกันบ่อยๆหน่อย ก็ซื้อขายทาง paper กัน ก็อาจจะประหยัด และได้ผลมากกว่า

ผมก็ผูด ถูกๆผิดๆ ตามประสา wishful thinker

และคนช่างฝันไปอย่างนั้นแหละ อย่าได้ถือเป็นกฏเกณอะไรให้มากไปนะครับ

แล้วผมจะนอนตาไม่หรับ กลางค่ำกลางคืน นะ

โชคดีนะครับ คุณ wishfull24 <vontison@gmail.com>

ครับผม ก็พึ่งเริ่มหัดเองครับ มาเก็บข้อมูลเหมือนกัน ครับ อยากให้ท่านผู้รู้มาช่วยกันแชร์มากๆครับ ขอบคุณครับ

อยากจะซื้อทองเหมือนกัน เสียดายมากเมื่อปีที่ทองราคา 16000 ตั้งใจซื้อ 10 บาท มีคนเบรกว่ารอให้ลงก่อน พอตอนนี้เป็นงัย โคตรเสียดายเลย ตอนนี้ก็เลยกลับมาศึกษาใหม่

อยากสอบถามหน่อยคับพอดีมีข้อสงสัย?? ผมซื้อทองคำแท่ง2บ.1แท่ง ราคาทองบาทล่ะ18600ไม่รวมบล๊อก ราคา

บล๊อกตอนคุยกะคนขายเค้าบอกบล๊อกล่ะ200 ผมต้องจ่ายเงินให้เค้า 37200+400 ถูกต้องรึปาว แต่ที่ผมเคยซื้อมันจะต้องเป็น 37200+200ไม่ใช่รึคับ

คุณได้ลองให้ผู้เชี่ยวชาญตรวจสอบแล้วหรือยัง? ถ้าเป็นเช่นนั้นฉันคิดว่าคุณควร ฉันคิดว่าคนจำนวนมากแสร้งทำเป็นรู้คุณค่าของทองคำแม้ว่าจะไม่ได้ทำก็ตาม บางคนมีแนวโน้มที่จะประกาศราคาต่ำเกินไปเพื่อให้พวกเขาสามารถซื้อได้ในราคาที่ต่ำกว่าจากนั้นพวกเขาจะปรับราคาให้สูงขึ้นเมื่อขาย ด้วยเหตุนี้ฉันจึงคิดว่าเป็นการดีที่สุดที่จะหาผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับทองคำและตรวจสอบอย่างละเอียดและประเมินมูลค่าอย่างเหมาะสม ด้วยวิธีนี้คุณจะได้รับการรับรองว่าคุณจะไม่ถูกหลอกโดยคนใดคนหนึ่ง